Thương hiệu:

• Laser 1×400W | Khổ in 125×125×125mm
• Tốc độ in lên đến 25 cm³/h
• Hỗ trợ Ti, CoCr, Inox, Hợp kim Ni, Nhôm
• Lý tưởng cho R&D, prototype và đào tạo AM kim loại

• Laser 1–2×700W | Khổ in 280×280×365mm
• Tốc độ in lên đến 173 cm³/h
• Đổi vật liệu nhanh dưới 2 giờ, hỗ trợ đa vật liệu
• Phù hợp prototype và sản xuất loạt vừa

• Laser Twin 2×700W | Khổ in 280×280×365mm
• Tốc độ in lên đến 173 cm³/h
• Hệ thống xử lý bột khép kín, bộ lọc vĩnh cửu
• Chuyên sản xuất loạt lớn: hàng không, quốc phòng, y tế


Trước nhu cầu sản xuất chính xác và linh hoạt, máy in 3D SLM trở thành giải pháp quan trọng trong Công nghiệp 4.0. Công nghệ này cho phép tạo chi tiết kim loại phức tạp, tối ưu hơn so với phương pháp truyền thống. Tại Vinnotek, doanh nghiệp có thể tiếp cận các hệ thống SLM hiện đại, giúp nâng cao hiệu suất và tối ưu sản xuất. Mọi người hãy cùng tôi tìm hiểu chi tiết qua bài viết dưới đây nhé.

1. Máy in 3D SLM là gì?

Máy in 3D SLM (Selective Laser Melting) là dòng máy in 3D kim loại sử dụng tia laser công suất cao để nung chảy hoàn toàn bột kim loại theo từng lớp, từ đó tạo ra các chi tiết kim loại rắn chắc có độ chính xác cao. Công nghệ này thuộc nhóm sản xuất bồi đắp, trong đó mô hình thiết kế CAD được chia thành nhiều lớp mỏng, sau đó laser sẽ quét và làm tan chảy vật liệu như titan, nhôm, thép không gỉ hoặc hợp kim niken để hình thành sản phẩm hoàn chỉnh. 

Nhờ khả năng tạo ra chi tiết có mật độ gần như đặc hoàn toàn, tính chất cơ học tốt và hình dạng phức tạp mà phương pháp gia công truyền thống khó thực hiện, máy in 3D SLM hiện được ứng dụng rộng rãi trong các lĩnh vực như hàng không, ô tô, y tế, chế tạo khuôn và công nghiệp kỹ thuật cao.

Máy in 3D SLM – In kim loại mật độ cao, chính xác và bền cho ứng dụng công nghiệp.
Máy in 3D SLM – In kim loại mật độ cao, chính xác và bền cho ứng dụng công nghiệp.

>>> Xem thêm: Các dòng máy in 3D cao cấp hiện nay

2. Công nghệ in 3D SLM (Selective Laser Melting) là gì?

Công nghệ SLM (Selective Laser Melting), còn được biết đến với các tên gọi như Metal Additive Manufacturing (Metal AM), DMLS (Direct Metal Laser Sintering) hay PBF (Powder Bed Fusion), là một trong những công nghệ in 3D kim loại tiên tiến nhất hiện nay. 

Công nghệ SLM (Selective Laser Melting) hoạt động dựa trên nguyên tắc nóng chảy chọn lọc từng lớp bột kim loại bằng chùm laser công suất cao, trong môi trường khí trơ để ngăn quá trình oxy hóa.

Quy trình in diễn ra theo chu trình khép kín gồm nhiều bước chính:

  • B1: Tạo lớp bột đầu tiên: Một lớp bột kim loại siêu mịn (độ dày từ 20 – 100 micron) được phủ đều lên bề mặt bàn in bằng lưỡi gạt (recoater blade).
  • B2: Kết bằng laser: Tia laser fiber (công suất 200W – 1.000W) được điều khiển chính xác bởi hệ thống gương galvo quét theo đường dẫn của mô hình CAD 3D. Tại vùng được chiếu, bột kim loại nóng chảy hoàn toàn ở nhiệt độ khoảng 1.500 – 3.000°C, rồi đông đặc lại tạo thành lớp kim loại đặc chắc.
  • B3: Phủ lớp mới: Sau khi lớp đầu tiên hoàn tất, bàn in hạ xuống đúng độ dày lớp in tiếp theo, và một lớp bột mới được phủ lên.
  • B4: Lặp lại quy trình: Laser tiếp tục thiêu kết lớp mới, liên kết chặt chẽ với lớp trước đó, cho đến khi hình thành toàn bộ chi tiết kim loại.

Toàn bộ quá trình diễn ra trong buồng in kín chứa khí Argon hoặc Nitrogen, đảm bảo môi trường ổn định, hạn chế tạp chất và đạt mật độ chi tiết gần như tuyệt đối (99.5 – 99.9%).

Nhờ cơ chế “thiêu kết – đông đặc – phủ lớp” liên tục, SLM có thể tạo ra các chi tiết kim loại có hình dạng phức tạp, cấu trúc rỗng nhẹ (lattice structure), kênh làm mát bên trong (conformal cooling), và bề mặt hoàn thiện cao mà không cần khuôn mẫu hay tooling truyền thống.

Quy trình công nghệ in 3D SLM
Quy trình công nghệ in 3D SLM

3. So sánh in 3D SLM với các công nghệ in kim loại khác như SML, DED

Trong lĩnh vực sản xuất bồi đắp kim loại (Metal Additive Manufacturing), có nhiều công nghệ khác nhau được phát triển để đáp ứng các yêu cầu về vật liệu, hình học, và năng suất. Tuy nhiên, Selective Laser Melting (SLM) được xem là công nghệ mang tính cách mạng nhờ khả năng tạo ra chi tiết kim loại mật độ gần như đặc tuyệt đối, độ chính xác cao, và hiệu suất cơ học vượt trội.

Dưới đây là bảng so sánh tổng quan giữa SLM, SML (Selective Metal Laser) và DED (Directed Energy Deposition) để làm rõ sự khác biệt và ưu thế của từng công nghệ.

Tiêu chí

SLM (Selective Laser Melting)

SML (Selective Metal Laser)

DED (Directed Energy Deposition)

Nguyên lý hoạt động

Laser nung chảy hoàn toàn lớp bột kim loại trong môi trường khí trơ

Laser nung chảy từng phần bột kim loại, thường dùng cho hợp kim nhẹ

Laser hoặc electron beam nung chảy dây hoặc bột khi đang được cấp lên bề mặt chi tiết

Mật độ chi tiết

99.5–99.9% (gần đặc tuyệt đối)

97–99%

95–98%

Độ chính xác

±25–50 μm

±50–100 μm

±200 μm

Kích thước chi tiết

Trung bình – nhỏ

Trung bình

Lớn (có thể in chi tiết >1m)

Chất lượng bề mặt

Ra 6–12 μm

Ra 10–20 μm

Ra 20–50 μm

Tốc độ in

Trung bình

Nhanh hơn SLM

Nhanh nhất

Vật liệu tương thích

Titan, Inconel, thép không gỉ, nhôm, cobalt-chrome, đồng

Hợp kim nhôm, thép, titan

Thép, hợp kim niken, titanium

Ứng dụng điển hình

Ngành hàng không – vũ trụ, Cấy ghép y sinh, Gia công khuôn mẫu và dụng cụ công nghiệp cao cấp

Automotive, phụ tùng nhẹ

Sửa chữa khuôn, chi tiết lớn, cấu kiện năng lượng

Chi phí đầu tư

Cao

Trung bình

Cao

Do có khả năng tạo chi tiết kim loại đặc, chính xác và phức tạp nhất, công nghệ SLM là lựa chọn tối ưu cho các ngành hàng không, y tế, năng lượng và công nghiệp cao cấp. Nếu dự án của bạn cần độ bền cơ học tương đương rèn, dung sai chính xác, và thiết kế tự do hoàn toàn, thì SLM chính là giải pháp công nghệ 4.0 dẫn đầu xu thế sản xuất kim loại hiện nay.

>>> Có thể bạn quan tâm: Các dòng máy in 3D kim loại khác tại Vinnotek

4. Top 5+ dòng máy in 3D SLM đang bán chạy hiện nay

Nếu bạn đang tìm kiếm một giải pháp in 3D kim loại phù hợp, chúng tôi gợi ý danh sách các dòng máy SLM đang được ưa chuộng nhất hiện nay. Tùy theo nhu cầu từ nghiên cứu, nha khoa đến sản xuất công nghiệp, bạn có thể dễ dàng lựa chọn hệ thống phù hợp dưới đây.

4.1 Máy in 3D  SLM 280 2.0 – Best Seller Toàn Cầu, Dòng Tầm Trung 

Máy in 3D SLM 280 2.0 là dòng SLM kim loại tầm trung bán chạy toàn cầu, phù hợp cho cả R&D và sản xuất seri nhỏ – vừa. Với vùng in 280 × 280 × 365 mm, hỗ trợ đa vật liệu và tùy chọn đa laser, máy đảm bảo tốc độ cao nhưng vẫn giữ độ chính xác và cơ tính ổn định. Hệ thống quản lý bột tự động giúp nâng cao năng suất, an toàn và chất lượng in, khiến đây trở thành lựa chọn phổ biến cho doanh nghiệp sản xuất hiện đại.

Thông số

Giá trị

Công nghệ

SLM (Selective Laser Melting)

Vùng in

280 × 280 × 365 mm

Cấu hình laser

1 × 700 W hoặc 2 × 700 W

Tốc độ xây dựng

~173 cm³/h

Vật liệu

Thép, titan, nhôm, Co-Cr…

Quản lý bột

Tự động (sàng, tái nạp, thu hồi)

Phù hợp ứng dụng

R&D, hàng không, ô tô, y tế, khuôn mẫu, sản xuất seri nhỏ

Máy in 3D  SLM 280 2.0 tầm trung, tốc độ cao, tối ưu R&D và sản xuất nhỏ.
Máy in 3D  SLM 280 2.0 tầm trung, tốc độ cao, tối ưu R&D và sản xuất nhỏ.

4.2 Máy in 3D SLM 125 – Nghiên Cứu, Nha Khoa & Trang Sức Kim Loại

Máy in 3D SLM 125 là dòng SLM kim loại nhỏ gọn, tối ưu cho nghiên cứu, nha khoa và trang sức yêu cầu độ chính xác cao. Với vùng in 125 mm và laser 400W mạnh mẽ, máy cho phép gia nhiệt tấm nền, hỗ trợ đa vật liệu và vận hành trong môi trường khí trơ an toàn.

Nhờ chi phí đầu tư hợp lý và khả năng tạo chi tiết phức tạp, SLM 125 là lựa chọn lý tưởng cho phòng lab, tạo mẫu và sản xuất lô nhỏ.

Thông số

Giá trị

Công nghệ

SLM

Vùng in

125 × 125 × 125 mm

Laser

1 × 400W

Độ dày lớp

20 – 100 µm

Gia nhiệt

Tối đa 200°C

Vật liệu

Thép, CoCr, nhôm, titan…

Hệ bột

Sàng thủ công (khí trơ)

Phù hợp ứng dụng

R&D, nha khoa, trang sức, prototype

Máy in in 3D SLM 125 nhỏ gọn, chính xác cao cho lab, nha khoa & trang sức.
Máy in in 3D SLM 125 nhỏ gọn, chính xác cao cho lab, nha khoa & trang sức.

4.3 Máy in 3D SLM UnionTech Muees430 – SLM Công Nghiệp, An Toàn Chuẩn ISO/CE

Máy in 3D SLM UnionTech Muees430 là hệ thống SLM công nghiệp khổ lớn, phù hợp cho sản xuất linh kiện kim loại phức tạp trong ô tô, hàng không, năng lượng và khuôn mẫu. Với vùng in lớn, tùy chọn laser mạnh mẽ và hệ thống khí an toàn đạt chuẩn, máy đảm bảo hiệu suất cao, vận hành ổn định và phù hợp cho sản xuất quy mô lớn.

Thông số

Giá trị

Công nghệ

SLM

Vùng in

430 × 340 × 400 mm

Laser

1 × 500W hoặc 2 × 500W

Độ dày lớp

20 – 100 µm

Tốc độ quét

Tối đa 6 m/s

Khí trơ

Argon / Nitrogen

Phù hợp ứng dụng

Hàng không, ô tô, năng lượng, khuôn mẫu, sản xuất công nghiệp

Máy in 3D UnionTech Muees430 công nghiệp khổ lớn, hiệu suất cao, chuẩn an toàn ISO/CE.
Máy in 3D UnionTech Muees430 công nghiệp khổ lớn, hiệu suất cao, chuẩn an toàn ISO/CE.

4.4 Máy in 3D SLM UnionTech Muees310 – SLM Linh Hoạt Cho Phòng Lab & R&D

Máy in 3D SLM UnionTech Muees310 là dòng SLM tầm trung linh hoạt, tối ưu cho phòng lab, R&D và sản xuất lô nhỏ. Với vùng in vừa phải, khả năng xử lý đa vật liệu và hệ thống vận hành an toàn, máy cho phép chuyển đổi nhanh giữa các dự án nghiên cứu, đồng thời đảm bảo độ ổn định và chính xác trong quá trình in.

Thông số

Giá trị

Công nghệ

SLM

Vùng in

310 × 310 × 400 mm

Laser

1 × 500W hoặc 2 × 500W

Độ dày lớp

20 – 100 µm

Tốc độ quét

4 – 6 m/s

Khí trơ

Argon / Nitrogen

Phần mềm

UnionTech MSCON

Phù hợp ứng dụng

R&D, phòng lab, đa vật liệu, sản xuất lô nhỏ

Máy in 3D Muees310 – SLM linh hoạt, tối ưu cho lab, R&D và sản xuất nhỏ.
Máy in 3D Muees310 – SLM linh hoạt, tối ưu cho lab, R&D và sản xuất nhỏ.

4.5 Máy in 3D Kim loại SLM 280 PS - sản xuất linh kiện kim loại chất lượng cao

Máy in 3D SLM 280 PS là phiên bản Production Series cao cấp, được tối ưu cho sản xuất hàng loạt linh kiện kim loại chất lượng cao. Nhờ hệ thống laser đa cấu hình, xử lý bột khép kín và kiểm soát quá trình in chính xác, máy mang lại năng suất cao, độ ổn định vượt trội và đáp ứng các tiêu chuẩn công nghiệp khắt khe.

Thông số

Giá trị

Công nghệ

SLM

Vùng in

280 × 280 × 365 mm

Laser

1–2 × 400–700W

Tốc độ xây dựng

Tối đa ~113 cm³/h

Độ dày lớp

20 – 90 µm

Tốc độ quét

Tối đa 10 m/s

Hệ thống bột

PSV khép kín

Phù hợp ứng dụng

Sản xuất hàng loạt, hàng không, ô tô, y tế, năng lượng

Máy in 3D SLM 280 PS – Sản xuất kim loại hàng loạt, chính xác cao, hiệu suất vượt trội.
Máy in 3D SLM 280 PS – Sản xuất kim loại hàng loạt, chính xác cao, hiệu suất vượt trội.

Có thể bạn quan tâm: Công nghệ in 3D kim loại và những ứng dụng thực tế trong sản xuất công nghiệp.

5. Ứng dụng chiến lược của máy in 3D SLM

Máy in 3D SLM không chỉ là công nghệ sản xuất tiên tiến mà còn là giải pháp chiến lược giúp doanh nghiệp tạo ra các chi tiết kim loại phức tạp, tối ưu hiệu suất và rút ngắn thời gian phát triển sản phẩm. Dưới đây là những lĩnh vực ứng dụng tiêu biểu và giá trị mà SLM mang lại. 

Ngành Hàng không Vũ trụ (Aerospace) - TOP Priority

Ngành hàng không – vũ trụ yêu cầu tiêu chuẩn kỹ thuật cao, nơi trọng lượng, hiệu suất và độ tin cậy quyết định an toàn và chi phí. Công nghệ in 3D kim loại SLM trở thành giải pháp chủ chốt nhờ khả năng nấu chảy bột kim loại bằng laser, cho phép thiết kế tự do và tối ưu cấu trúc, vượt trội so với phương pháp truyền thống. 

Ứng dụng tiêu biểu gồm cánh turbine giảm tới 40% trọng lượng, đầu phun nhiên liệu tích hợp nhiều chi tiết thành một khối duy nhất, bộ trao đổi nhiệt với kênh làm mát đồng hình, giá đỡ kết cấu tối ưu hình học và vòi phun tên lửa, linh kiện vệ tinh chịu nhiệt cao. 

Turbine in 3D bằng SLM, giảm trọng lượng và tăng hiệu suất khí động học
Turbine in 3D bằng SLM, giảm trọng lượng và tăng hiệu suất khí động học

Ngành Y tế (Medical & Dental)

Ngành y tế hưởng lợi lớn từ in 3D kim loại SLM, đặc biệt trong cấy ghép cá nhân hóa và dụng cụ phẫu thuật chính xác. Công nghệ này cho phép tạo chi tiết tương thích sinh học theo dữ liệu CT/MRI, giúp rút ngắn điều trị và nâng cao hiệu quả lâm sàng. Ứng dụng gồm implant chỉnh hình, cấy ghép sọ – hàm mặt, phục hình nha khoa và implant xốp hỗ trợ tích hợp xương.

Ứng dụng máy in 3D SLM trong y học – Chính xác, an toàn, hiệu quả.
Ứng dụng máy in 3D SLM trong y học – Chính xác, an toàn, hiệu quả.

Ngành Ô tô & Racing (Automotive)

Ngành ô tô và racing ứng dụng mạnh in 3D kim loại SLM nhờ khả năng tạo hình phức tạp, giảm trọng lượng và tối ưu tản nhiệt. Công nghệ này giúp sản xuất khuôn làm mát đồng hình, khung nhẹ, bộ trao đổi nhiệt và prototype nhanh, cũng như phụ tùng đua xe cho F1, NASCAR hay Le Mans. Nhờ đó, linh kiện đạt độ bền cao, hiệu suất tốt và rút ngắn thời gian sản xuất.

Máy in 3D SLM cho ô tô & racing – Nhẹ hơn, bền hơn, hiệu suất cao.
Máy in 3D SLM cho ô tô & racing – Nhẹ hơn, bền hơn, hiệu suất cao.

Ngành Năng lượng (Energy & Oil/Gas)

Ngành năng lượng, dầu khí và công nghiệp nặng ứng dụng công nghệ in 3D kim loại SLM để sản xuất linh kiện chịu tải cao, bền, chịu môi trường khắc nghiệt. Ứng dụng nổi bật gồm cánh turbine, buồng đốt và vỏ bảo vệ với cấu trúc làm mát tích hợp; bộ trao đổi nhiệt dạng xoắn ốc hoặc lưới tổ ong, giảm kích thước 30–50%; dụng cụ khoan sâu chịu áp suất cao; cánh bơm, bánh công tác tối ưu dòng chảy; và van công nghiệp in nguyên khối, tăng độ kín, giảm rò rỉ..

Ứng dụng máy in 3D SLM energy – Linh kiện chịu khắc nghiệt, độ bền cao.
Ứng dụng máy in 3D SLM energy – Linh kiện chịu khắc nghiệt, độ bền cao.

Khuôn mẫu & Tooling (Mold & Tooling)

Ngành khuôn mẫu ứng dụng in 3D kim loại SLM nhờ khả năng tạo kênh làm mát đồng hình mà phương pháp truyền thống khó thực hiện. Công nghệ này giúp rút ngắn chu kỳ ép, nâng cao chất lượng và tuổi thọ khuôn. Ứng dụng gồm khuôn ép nhựa, khuôn đúc, khuôn thổi và dụng cụ dập kim loại.

Ứng dụng máy in 3D SLM cho khuôn mẫu – Làm mát tối ưu, tăng tuổi thọ khuôn.
Ứng dụng máy in 3D SLM cho khuôn mẫu – Làm mát tối ưu, tăng tuổi thọ khuôn.

Ngành Quốc phòng & Hàng hải

Ngành quốc phòng và hàng hải yêu cầu linh kiện bền, nhẹ và tin cậy trong môi trường khắc nghiệt, và SLM đang trở thành giải pháp chiến lược. Công nghệ này giúp tối ưu thiết kế, giảm trọng lượng, rút ngắn sản xuất và hỗ trợ bảo trì tại chỗ. Ứng dụng gồm linh kiện tàu ngầm, khung UAV, bộ phận hệ thống vũ khí và chi tiết tàu chiến như van, giá đỡ, bộ làm mát.

Các chi tiết thay thế, van và bộ phận làm mát in 3D cho tàu chiến
Các chi tiết thay thế, van và bộ phận làm mát in 3D cho tàu chiến

>> Có thể bạn quan tâm: Các dòng máy in 3D khác tại Vinnotek

6. Vật liệu kim loại cho SLM

Để khai thác tối đa hiệu quả của công nghệ in 3D kim loại SLM, vật liệu đóng vai trò quyết định đến độ bền, trọng lượng, khả năng chịu nhiệt và tính ứng dụng của chi tiết. Mỗi nhóm hợp kim đều sở hữu đặc tính riêng, phù hợp với từng ngành như hàng không, y tế, ô tô hay khuôn mẫu. Dưới đây là các vật liệu kim loại phổ biến nhất trong SLM và ứng dụng tiêu biểu của chúng.

Hợp kim Titan (Titanium Alloys)

Hợp kim Titan là vật liệu phổ biến trong in 3D SLM nhờ độ bền cao, trọng lượng nhẹ, chống ăn mòn vượt trội và tương thích sinh học, được ứng dụng rộng rãi trong hàng không, y tế và kỹ thuật cao.

  • Ti6Al4V (Grade 5) chiếm hơn 50% ứng dụng toàn cầu, kết hợp tỷ lệ bền – nhẹ tối ưu, chống ăn mòn và chịu môi trường khắc nghiệt, dùng cho turbine, bracket, chân tay giả, implant chỉnh hình và khớp nhân tạo.
  • Ti6Al4V ELI (Grade 23) tinh khiết cao, dẻo dai, đạt chuẩn FDA/ISO 13485, lý tưởng cho implant cột sống, khớp gối, răng và dụng cụ phẫu thuật tùy chỉnh.
  • Titan nguyên chất (Grade 1, 2) dẻo, dễ gia công, chống ăn mòn tốt, phù hợp chi tiết cần tạo hình cao hoặc chịu tải nhẹ như bộ phận trao đổi nhiệt, thiết bị y tế và linh kiện tàu biển.
Hợp kim Titan – Bền, nhẹ, chống ăn mòn, lý tưởng cho SLM.
Hợp kim Titan – Bền, nhẹ, chống ăn mòn, lý tưởng cho SLM.

Hợp kim Nhôm (Aluminum Alloys)

Hợp kim nhôm là vật liệu nhẹ, bền và dẫn nhiệt – dẫn điện tốt, được sử dụng rộng rãi trong hàng không, ô tô và thiết bị điện tử.

  • AlSi10Mg là hợp kim nhôm phổ biến trong in 3D SLM nhờ nhẹ, bền và ổn định nhiệt, thích hợp linh kiện ô tô, bộ phận hàng không, nguyên mẫu chức năng và tản nhiệt điện tử, với bề mặt dễ xử lý (anodizing, polishing).
  • AlSi7Mg có cơ tính tốt hơn, chịu nhiệt cao, phù hợp vỏ động cơ, khung kết cấu ô tô, chi tiết máy bay nhỏ và khuôn ép nhựa.
  • Scalmalloy®, do Airbus phát triển, là hợp kim Al-Mg-Sc hiệu năng cao, cường độ kéo lên tới 520 MPa nhưng nhẹ hơn titan 60%, dùng cho linh kiện máy bay, UAV, khung xe đua và chi tiết topology optimized cần độ bền cao.
Hợp kim nhôm – Nhẹ, bền, dẫn nhiệt tốt cho SLM.
Hợp kim nhôm – Nhẹ, bền, dẫn nhiệt tốt cho SLM.

Thép không gỉ (Stainless Steel)

  • Thép không gỉ 316L là vật liệu phổ biến trong in 3D SLM nhờ chống ăn mòn cao, dễ hàn, dẻo dai, phù hợp thiết bị y tế, thực phẩm và hàng hải. Cấu trúc đồng nhất cho bề mặt mịn, dễ xử lý và đạt độ chính xác cao.
  • 17-4 PH là thép cứng hóa kết tủa, độ bền kéo lên tới 1.100 MPa, vẫn chống ăn mòn tốt. Thích hợp dụng cụ công nghiệp, khuôn mẫu, chi tiết hàng không và cơ khí chính xác, có thể xử lý nhiệt sau in để tối ưu đặc tính cơ học.
Thép không gỉ – Bền, chống ăn mòn, lý tưởng cho SLM.
Thép không gỉ – Bền, chống ăn mòn, lý tưởng cho SLM.

Hợp kim siêu bền nền Niken (Nickel Superalloys)

  • Inconel 625 chịu nhiệt lên tới 980 °C, chống oxy hóa và ăn mòn tốt, giữ cơ tính ổn định trong môi trường khắc nghiệt, phù hợp turbine, bộ trao đổi nhiệt và linh kiện hàng không.
  • Inconel 718 là hợp kim chủ lực trong aerospace, chống rão, duy trì độ bền tới 700 °C, xử lý nhiệt linh hoạt, ứng dụng cho đĩa turbine, động cơ tên lửa và chi tiết chịu tải nặng.
  • Hastelloy X chịu nhiệt cực cao tới 1.200 °C, chống oxy hóa, nứt và ổn định cấu trúc, lý tưởng cho buồng đốt turbine, bộ trao đổi nhiệt và hệ thống ống dẫn khí nóng.
Hợp kim Niken – Hiệu suất cao cho năng lượng & hàng không.
Hợp kim Niken – Hiệu suất cao cho năng lượng & hàng không.

Thép dụng cụ (Tool Steels)

  • Maraging Steel (MS1, 18Ni300) có độ bền kéo lên tới 2.000 MPa, đồng thời dai va đập và dễ gia công. Sau xử lý nhiệt, vật liệu cứng nhưng không giòn, lý tưởng cho khuôn ép nhựa, khuôn dập kim loại và chi tiết chịu tải cao.
  • H13 (DIN 1.2344) là thép dụng cụ làm việc ở nhiệt độ cao, chống mỏi nhiệt, mài mòn tốt, giữ độ cứng ổn định, thích hợp lõi khuôn ép nhôm, khuôn rèn nóng và dụng cụ đúc áp lực.

Cả hai loại thép khi in 3D SLM giúp rút ngắn thời gian chế tạo, giảm chi phí gia công truyền thống và tối ưu thiết kế làm mát bên trong khuôn, mang lại hiệu quả vượt trội so với phương pháp cơ khí thông thường.

Hình chụp dưới kinh hiển vi cho thấy cấu trúc bột kim loại Maraging Steel 18Ni300
Hình chụp dưới kinh hiển vi cho thấy cấu trúc bột kim loại Maraging Steel 18Ni300

Hợp kim đồng (Copper Alloys)

  • Đồng nguyên chất (Pure Copper) có độ dẫn điện và dẫn nhiệt cao nhất, thích hợp tản nhiệt, cuộn cảm ứng, điện cực hàn và linh kiện điện tử công suất lớn. In 3D đồng nguyên chất khó khăn do phản xạ laser và dẫn nhiệt cao, nhưng với laser công suất cao và bước sóng ngắn, quá trình in nay đã ổn định hơn.
  • CuCrZr (Đồng – Crom – Zirconi) cân bằng giữa dẫn nhiệt tốt và độ bền cao. Sau xử lý nhiệt, vật liệu cứng và bền như thép nhẹ nhưng vẫn dẫn điện, phù hợp khuôn ép nhựa có kênh làm mát, bộ trao đổi nhiệt và linh kiện cơ điện tử.
Hợp kim đồng – Dẫn nhiệt, dẫn điện vượt trội cho SLM.
Hợp kim đồng – Dẫn nhiệt, dẫn điện vượt trội cho SLM.

Kim loại quý (Precious Metals)

  • Hợp kim vàng (18K, 14K) được ứng dụng rộng rãi trong trang sức cao cấp và phục hình nha khoa nhờ chống oxy hóa, sáng bóng và tương thích sinh học. In 3D SLM cho phép tạo thiết kế phức tạp, từ họa tiết siêu nhỏ đến cấu trúc rỗng tinh xảo, đồng thời sản xuất mão, cầu răng và khung phục hình chính xác từng micron.
  • Bạch kim (Platinum) có độ bền, chịu ăn mòn và nhiệt tốt, tương thích sinh học, dùng trong trang sức cao cấp, thiết bị y tế cấy ghép và linh kiện điện tử. Công nghệ SLM giúp tạo hình vi mô chính xác, tiết kiệm nguyên liệu đắt đỏ.
Kim loại quý – Chính xác cao cho trang sức & nha khoa.
Kim loại quý – Chính xác cao cho trang sức & nha khoa.

Bảng chọn vật liệu

Việc lựa chọn vật liệu phù hợp đóng vai trò then chốt trong quy trình in 3D kim loại bằng công nghệ SLM, bởi mỗi loại hợp kim mang những đặc tính cơ học, nhiệt học và hóa học riêng biệt.

Tùy theo mục tiêu ứng dụng – từ kết cấu hàng không, cấy ghép y tế, khuôn mẫu công nghiệp cho đến trao đổi nhiệt hay linh kiện ô tô nhẹ, người kỹ sư cần cân nhắc giữa độ bền, khả năng dẫn nhiệt, trọng lượng và khả năng xử lý sau in.

Ứng dụng

Vật liệu đề xuất

Lý do lựa chọn

Kết cấu hàng không

Ti6Al4V, AlSi10Mg

Tỷ lệ bền/trọng lượng vượt trội, chống ăn mòn, giảm khối lượng bay

Cấy ghép y tế

Ti6Al4V ELI, CoCrMo

Tương thích sinh học, an toàn trong cơ thể người, độ bền cao

Khuôn mẫu & Dụng cụ

Maraging Steel, H13

Độ cứng cao, chịu nhiệt tốt, tuổi thọ khuôn dài

Bộ trao đổi nhiệt

Inconel 625, Copper

Chịu nhiệt >1000°C, dẫn nhiệt cao, ổn định trong môi trường khắc nghiệt

Linh kiện ô tô nhẹ

AlSi10Mg, Scalmalloy

Tỷ trọng thấp, gia công nhanh, cải thiện hiệu suất nhiên liệu

7. Quy trình SLM từ thiết kế đến thành phẩm

Quy trình sản xuất chi tiết kim loại bằng công nghệ SLM (Selective Laser Melting) gồm nhiều bước từ thiết kế đến thành phẩm để đảm bảo chất lượng, cơ tính và độ chính xác. 

  • Đầu tiên là thiết kế cho Additive Manufacturing (DfAM), tối ưu cấu trúc bằng Topology Optimization, lattice, chiến lược hỗ trợ và phân tích nhiệt để giảm vật liệu dư và ứng suất cong vênh. 
  • Tiếp theo, xử lý file & pre-processing bao gồm chuyển CAD sang STL/3MF, sắp xếp chi tiết (nesting), tạo support hình học và nhiệt, slicing lớp 20–100 μm, và cài đặt thông số laser, tốc độ quét, hatch phù hợp. 
  • Bước thứ ba là xử lý bột kim loại, bao gồm sàng lọc, sấy khô, nạp bột trong môi trường trơ và kiểm tra chất lượng bột. Trong quá trình in, buồng in được chuẩn bị với O₂ thấp, nền gia nhiệt, hiệu chuẩn laser và giám sát bằng camera nhiệt, phân tích bể chảy, chụp hình từng lớp; thời gian in dao động 4–72 giờ tùy chi tiết. 
  • Sau khi in, hậu xử lý loại bỏ bột dư, tiến hành nhiệt luyện giảm ứng suất, tháo nền build, gỡ support, xử lý nhiệt nâng cao (Stress Relief, Solution + Aging, HIP), gia công CNC nếu cần, và hoàn thiện bề mặt bằng bead blasting, đánh bóng, electropolishing hoặc phủ PVD/anodizing/plating. 
  • Cuối cùng, chi tiết được kiểm tra kích thước (CMM), rỗng (CT/X-ray), cơ tính, metallography và cung cấp chứng nhận theo tiêu chuẩn công nghiệp. Toàn bộ quy trình đảm bảo chi tiết in đạt yêu cầu kỹ thuật cao, cơ tính ổn định và bề mặt chất lượng.
Sơ đồ quy trình nung chảy bằng laser chọn lọc (SLM).
Sơ đồ quy trình nung chảy bằng laser chọn lọc (SLM).

8. Dịch vụ & Hỗ trợ từ Vinnotek

Vinnotek là đại lý chính thức phân phối các dòng máy in 3D SLM tại Việt Nam, với đội ngũ kỹ sư chuyên sâu trong lĩnh vực in 3D kim loại. Chúng tôi không chỉ cung cấp thiết bị mà còn mang đến giải pháp toàn diện, từ tư vấn thiết kế, triển khai hệ thống đến hỗ trợ vận hành sản xuất.

Khách hàng được đồng hành cùng một đối tác am hiểu công nghệ, giàu kinh nghiệm thực tiễn, có khả năng tư vấn tối ưu thiết kế cho AM, phân tích chi phí – lợi ích, và xây dựng lộ trình ROI rõ ràng. Song song, Vinnotek còn sở hữu hệ sinh thái hỗ trợ toàn diện: demo máy tại TP.HCM, dịch vụ in thử, kiểm định vật liệu, cũng như các gói tài chính linh hoạt.

Sau khi triển khai, chúng tôi tiếp tục đảm bảo dịch vụ kỹ thuật 24/7, kho linh kiện dự phòng tại Việt Nam, bảo trì định kỳ và cung cấp vật liệu đa dạng. Ngoài ra, Vinnotek còn hỗ trợ phát triển quy trình, tối ưu tham số in, phân tích lỗi và đáp ứng các tiêu chuẩn quốc tế như AS9100, ISO 13485.

Vinnotek – Cung cấp máy, dịch vụ và hỗ trợ kỹ thuật 24/7.
Vinnotek – Cung cấp máy, dịch vụ và hỗ trợ kỹ thuật 24/7.

9. Một số câu hỏi thường gặp

Trong quá trình tư vấn và triển khai công nghệ in 3D kim loại SLM cho khách hàng, Vinnotek thường nhận được nhiều thắc mắc xoay quanh sự khác biệt giữa các thuật ngữ, chi phí vận hành, chất lượng cơ tính của chi tiết in, cũng như thời gian để làm chủ công nghệ. 

Đây đều là những câu hỏi quan trọng, giúp doanh nghiệp và kỹ sư có cái nhìn thực tế hơn trước khi đầu tư. Dưới đây, chúng tôi tổng hợp và giải đáp một số câu hỏi phổ biến nhất để bạn đọc dễ dàng tham khảo.

9.1  SLM khác gì so với DMLS?

SLM và DMLS đều thuộc công nghệ PBF, sử dụng laser nung chảy hoặc thiêu kết kim loại theo lớp. SLM nhấn mạnh “hoàn toàn nóng chảy” tạo chi tiết đặc và cơ tính cao, trong khi DMLS là tên thương mại của EOS với quy trình tương tự nhưng có thể khác nhẹ về nhiệt độ hoặc thiêu kết. Cả hai đều sản xuất chi tiết kim loại phức tạp.

9.2 Chi phí vận hành SLM có cao không?

Chi phí vận hành SLM cao hơn sản xuất truyền thống do vật liệu, khí trơ và bảo trì, nhưng bù lại tiết kiệm tooling, giảm lãng phí và rút ngắn thời gian sản xuất. Công nghệ này cho phép thiết kế phức tạp, tối ưu chu trình phát triển và đảm bảo chất lượng, cơ tính ổn định cho chi tiết giá trị cao hoặc số lượng thấp–trung bình.

9.3 Các chi tiết in SLM có cơ tính tương đương với chi tiết rèn hoặc đúc không?

Chi tiết in SLM có cơ tính rất cao, đôi khi vượt trội so với chi tiết đúc hoặc rèn, với độ bền kéo, mỏi và cứng tương đương. Ứng dụng Hot Isostatic Pressing (HIP) giúp giảm xốp xuống <0,1%, đồng nhất vật liệu và nâng cơ tính. SLM còn cho phép thiết kế lattice, cấu trúc rỗng và kênh làm mát, giảm trọng lượng mà vẫn duy trì độ bền, điều mà đúc hay rèn khó thực hiện.

9.4 Cần bao lâu để thành thạo SLM?

Để thành thạo SLM, người vận hành cần trải qua ba giai đoạn: 3–4 tuần đào tạo cơ bản về máy, vật liệu và an toàn; 3–6 tháng thực hành để trở thành kỹ sư vận hành, tối ưu tham số và kiểm soát chất lượng; cuối cùng 1–2 năm thực hành dự án thực tế để đạt trình độ chuyên gia, tối ưu quy trình và đảm bảo sản phẩm chuẩn quốc tế.

9.5 Vật liệu nào phổ biến nhất?

Các vật liệu SLM phổ biến bao gồm Titanium Ti6Al4V (bền, nhẹ, chống ăn mòn, phù hợp hàng không và y tế), AlSi10Mg (nhẹ, dẫn nhiệt tốt, dùng ô tô và cơ khí nhẹ), Thép 316L (bền, chống ăn mòn, ứng dụng công nghiệp) và Inconel 718 (chịu nhiệt và áp suất cao, dùng tuabin và động cơ). Việc lựa chọn vật liệu phụ thuộc vào yêu cầu cơ học, môi trường hoạt động và khả năng post-processing.

9.6. Kích thước tối đa của chi tiết in (Build Size)

Kích thước buồng in quyết định khả năng sản xuất chi tiết lớn trong SLM. Máy Nikon SLM có thể in tối đa 600 × 600 × 600 mm, phù hợp chi tiết công nghiệp và hàng không vũ trụ, trong khi UnionTech đạt 250 × 250 × 300 mm, đủ cho chi tiết nhỏ–trung bình trong y tế, ô tô và kỹ thuật. Các kích thước này đáp ứng hầu hết nhu cầu thực tế, từ chi tiết lattice phức tạp đến bộ phận cơ khí chức năng.

9.7 Có cần chứng nhận đặc biệt không?

Với các ứng dụng chuyên ngành, chi tiết in SLM cần tuân thủ tiêu chuẩn quốc tế để đảm bảo chất lượng và an toàn. Hàng không vũ trụ yêu cầu AS9100, y tế cần ISO 13485 và các yêu cầu của FDA. Vinnotek hỗ trợ đầy đủ tài liệu chứng nhận, từ kiểm tra cơ lý, metallography đến chứng chỉ vật liệu, giúp khách hàng dễ dàng đáp ứng tiêu chuẩn.

9.8 SLM có thay thế hoàn toàn CNC/Casting không?

SLM không thay thế hoàn toàn CNC hay casting. Công nghệ này ưu thế ở chi tiết phức tạp hoặc sản xuất số lượng thấp–trung bình, nơi chi phí tooling và thời gian setup cao. Với chi tiết đơn giản hoặc số lượng lớn, phương pháp truyền thống vẫn hiệu quả hơn, nên SLM thường được kết hợp cùng CNC/casting tùy nhu cầu kỹ thuật và kinh tế.

9.9. Thời gian in một chi tiết bằng SLM là bao lâu?

Thời gian in SLM phụ thuộc vào khối lượng, kích thước và độ phức tạp chi tiết. Chi tiết nhỏ (~50 g) mất 2–4 giờ, trung bình (~500 g) mất 8–16 giờ, lớn (~5 kg) có thể mất 48–72 giờ. Các yếu tố như độ dày lớp, mật độ quét laser, hướng in và số lượng laser cũng ảnh hưởng đến thời gian thực tế.

9.10. Bảo hành và hỗ trợ kỹ thuật cho máy SLM

Máy SLM được bảo hành theo chính sách nhà sản xuất: Nikon 2 năm, UnionTech 1 năm. Khi mua qua Vinnotek, khách hàng còn nhận hỗ trợ kỹ thuật trọn đời, bao gồm tư vấn từ xa, xử lý sự cố 24–48 giờ tại hiện trường, cùng hướng dẫn vận hành và bảo trì, giúp tối ưu hiệu suất và đảm bảo chất lượng chi tiết phức tạp.

9.11 Sự khác biệt Nikon vs UnionTech?

Máy SLM Nikon thuộc phân khúc cao cấp, hướng đến ứng dụng hàng không và chi tiết giá trị cao với độ chính xác và khả năng lặp lại tối ưu, nhưng chi phí cao. UnionTech tập trung vào giải pháp tiết kiệm, phù hợp sản xuất công nghiệp vừa và nhỏ, chi phí chỉ 40–50% Nikon, vẫn đảm bảo chất lượng cho số lượng ít đến vừa.

9.12 Có thể thuê máy hoặc sử dụng dịch vụ in không?

Doanh nghiệp chưa muốn đầu tư máy SLM có thể thuê máy hoặc sử dụng dịch vụ in theo job. Vinnotek cung cấp service bureau chuyên nghiệp: gửi file CAD/STEP, chọn vật liệu, nhận thành phẩm kèm báo cáo kiểm tra chất lượng. Chương trình leasing dài hạn cũng giúp trải nghiệm công nghệ mà không cần đầu tư lớn.