• LCD (mSLA) | Khổ in 192×120×280mm
• Màn hình 8,9″ 4K (3840×2400px), pixel size 50µm
• Tốc độ in lên đến 75 mm/h, lớp in mỏng đến 0,025mm
• Phù hợp nha khoa, trang sức, prototype tinh xảo
• LCD (mSLA) | Khổ in 298×165×320mm
• Màn hình 13,6″ 7K (6480×3600px), pixel size 50µm
• Tốc độ in lên đến 90 mm/h, lớp in mỏng đến 0,025mm
• Phù hợp nha khoa, y tế, mô hình kiến trúc, linh kiện tinh xảo
Máy in 3D LCD/mSLA là lựa chọn phù hợp khi doanh nghiệp cần in nhiều chi tiết resin nhỏ đến trung bình với tốc độ nhanh, bề mặt mịn và chi phí đầu tư dễ tiếp cận hơn các hệ thống SLA laser khổ lớn.
Với màn hình monochrome độ phân giải cao và nguồn sáng UV chiếu toàn lớp, mSLA đặc biệt phù hợp cho phòng lab nha khoa, R&D sản phẩm và các đơn vị cần tạo mẫu nhanh liên tục.
Trong thực tế tư vấn, Vinnotek nhận thấy nhiều khách hàng đang phân vân giữa SLA, DLP và LCD. Họ không chỉ hỏi “máy nào in đẹp hơn”, mà lo nhiều hơn về chi phí mỗi mẫu, tốc độ ra part, độ ổn định khi chạy nhiều ca và quy trình hậu xử lý sau in.
Cách chọn máy in 3D LCD/mSLA đúng nhất là bắt đầu từ sản lượng và loại chi tiết. Nếu doanh nghiệp cần in nhiều mẫu nha khoa, prototype resin nhỏ, chi tiết R&D hoặc mẫu kiểm tra lắp ráp với chi phí vận hành tốt, LCD/mSLA là công nghệ rất đáng cân nhắc.
Nếu cần chi tiết resin khổ lớn trên 300–500 mm, SLA laser khổ lớn thường phù hợp hơn.
UnionTech Martrix190 có build volume 192 × 120 × 280 mm, màn hình monochrome 4K 8.9 inch và pixel size 50 μm. Trong khi đó, Martrix520 có build volume 298 × 165 × 320 mm, màn hình monochrome 7K 13.6 inch, tốc độ in đến 90 mm/h và pixel size 50 μm theo thông số công bố của UnionTech.
1. Máy in 3D LCD/mSLA phù hợp với ai?
Máy in 3D LCD/mSLA phù hợp với doanh nghiệp cần chi tiết resin nhỏ đến trung bình, bề mặt mịn, độ sắc nét cao và chi phí vận hành hợp lý. Công nghệ này đặc biệt phù hợp khi doanh nghiệp cần in nhiều chi tiết trong cùng một batch.
Nhóm khách hàng phù hợp nhất gồm:
|
Nhóm người dùng |
Nhu cầu thực tế |
Vì sao LCD/mSLA phù hợp? |
|
Phòng lab nha khoa |
In model, surgical guide, tray, aligner model |
Nhanh, nhiều mẫu/lần in, chi phí mỗi mẫu tốt |
|
Đội R&D |
Prototype vỏ hộp, connector, chi tiết nhỏ |
Bề mặt đẹp, kiểm tra form-fit nhanh |
|
Xưởng trang sức |
Mẫu resin đúc, chi tiết nhỏ |
Tái hiện hoa văn tốt, dễ lặp lại |
|
Trung tâm đào tạo/kỹ thuật |
In mẫu demo, mô hình kiểm tra |
Dễ vận hành hơn hệ thống lớn |
|
Doanh nghiệp sản xuất nhỏ |
Sản xuất batch resin nhỏ |
Chi phí đầu tư và vận hành dễ kiểm soát |
Với Vinnotek, LCD/mSLA không phải lựa chọn để thay thế mọi công nghệ. Đây là lựa chọn mạnh khi doanh nghiệp cần tốc độ, độ chi tiết và cost per part tốt trong nhóm chi tiết resin nhỏ đến trung bình.

2. LCD/mSLA khác gì SLA và DLP?
SLA, DLP và LCD/mSLA đều thuộc nhóm công nghệ quang trùng hợp resin. Điểm khác nhau nằm ở cách ánh sáng làm đông cứng lớp resin.
SLA laser dùng tia laser quét theo từng điểm hoặc từng đường. DLP dùng projector chiếu hình ảnh của cả lớp in. LCD/mSLA dùng màn hình LCD làm mặt nạ, cho ánh sáng UV đi qua những pixel cần đóng rắn.
Điểm mạnh của LCD/mSLA là chiếu toàn lớp cùng lúc, nên thời gian mỗi lớp ít phụ thuộc vào số lượng chi tiết trên bàn in. Khi phòng lab xếp được nhiều mẫu trong cùng một batch, chi phí trên mỗi mẫu sẽ tốt hơn.
Nếu SLA laser phù hợp với chi tiết resin khổ lớn, DLP phù hợp với batch nhỏ yêu cầu tốc độ và độ ổn định cao, thì LCD/mSLA nổi bật ở chi phí vận hành tốt, build area hợp lý và khả năng sản xuất nhiều mẫu resin nhỏ đến trung bình trong cùng một chu kỳ.
Tuy nhiên, LCD/mSLA cũng có giới hạn. Màn hình là linh kiện tiêu hao theo thời gian. Ngoài ra, khi tăng kích thước màn hình quá lớn, doanh nghiệp cần chú ý pixel size, độ đồng đều ánh sáng và độ ổn định curing trên toàn bề mặt.
3. Nha khoa kỹ thuật số: in nhanh, nhiều mẫu, chi phí tốt
Trong nha khoa kỹ thuật số, bài toán thật không phải là in được một mẫu răng đẹp. Bài toán là in được nhiều mẫu mỗi ngày, đúng dữ liệu bệnh nhân, chi phí mỗi mẫu hợp lý và ít lỗi trong vận hành.
Đây là lý do mSLA phù hợp với phòng lab nha khoa. Khi thời gian in mỗi lớp gần như cố định, việc xếp nhiều model trên cùng một build plate giúp phòng lab tối ưu thời gian và chi phí.
UnionTech Martrix190 có build volume 192 × 120 × 280 mm, phù hợp với phòng lab nhỏ và vừa. Martrix520 có build volume lớn hơn, 298 × 165 × 320 mm, phù hợp hơn với lab cần throughput cao hơn và nhiều mẫu hơn trong mỗi batch.
Ứng dụng nha khoa phù hợp với LCD/mSLA
Các ứng dụng phổ biến gồm:
|
Ứng dụng |
Giá trị của LCD/mSLA |
|
Dental model |
In nhiều mẫu răng trong một batch |
|
Aligner model |
Tối ưu chi phí cho workflow clear aligner |
|
Surgical guide |
Cần độ chính xác và resin phù hợp |
|
Impression tray |
Tùy chỉnh theo từng bệnh nhân |
|
Temporary crown/bridge |
Cần resin chuyên dụng và hậu xử lý chuẩn |
|
Mô hình phục hình |
Kiểm tra form-fit và giao tiếp với bác sĩ |
Với nha khoa, Vinnotek không chỉ tư vấn máy. Chúng tôi tư vấn cả quy trình: chuẩn bị file, nesting, chọn resin, rửa mẫu, curing, kiểm tra kích thước và lưu trữ thông số in.
Với phòng lab nha khoa, một hệ thống LCD/mSLA tốt không chỉ in nhanh. Nó phải giúp lab kiểm soát cost per case, giảm lỗi vận hành và chuẩn hóa chất lượng giữa nhiều batch.

4. R&D sản phẩm: tăng tốc vòng lặp thiết kế
Với đội R&D, thời gian là lợi thế cạnh tranh. Nếu mỗi vòng sửa thiết kế mất vài ngày, tốc độ phát triển sản phẩm sẽ bị kéo chậm. Nếu kỹ sư có thể in mẫu trong ngày, kiểm tra lắp ráp, chỉnh file và in lại ngay, đội R&D sẽ thử được nhiều phương án hơn.
LCD/mSLA phù hợp với các chi tiết R&D nhỏ và trung bình như:
- Vỏ hộp điện tử.
- Connector.
- Bracket nhỏ.
- Nắp, cover, housing.
- Mẫu kiểm tra form-fit.
- Mẫu thẩm mỹ trước khi làm khuôn.
- Chi tiết demo cho khách hàng.
So với FDM, chi tiết resin mSLA thường có bề mặt mịn hơn và thể hiện tốt các cạnh nhỏ. Điều này giúp đội R&D đánh giá hình dáng sản phẩm, đường bo, khe lắp ráp và cảm giác cầm nắm tốt hơn trong giai đoạn đầu.
Tuy nhiên, nếu chi tiết cần chịu lực cao hoặc dùng trực tiếp trong môi trường cơ khí khắc nghiệt, doanh nghiệp cần chọn đúng resin kỹ thuật và kiểm tra bằng thử nghiệm thực tế. Không nên mặc định mọi resin đều có thể thay thế nhựa ép khuôn.
Với R&D, LCD/mSLA tạo giá trị lớn nhất khi doanh nghiệp cần nhiều vòng thử nhanh, bề mặt đẹp và chi phí mẫu thấp hơn so với thuê ngoài.

Có thể bạn quan tâm: Máy in 3D tại Vinnotek nếu đang tìm kiếm thiết bị in 3D chính hãng cùng giải pháp hỗ trợ phù hợp.
5. Trang sức, mẫu đúc và chi tiết resin nhỏ
Với trang sức và mẫu đúc, độ sắc nét quyết định rất nhiều đến chất lượng sản phẩm cuối cùng. Một hoa văn nhỏ bị mềm, một cạnh không rõ hoặc một bề mặt không đều có thể khiến xưởng tốn thêm nhiều thời gian xử lý sau đúc.
LCD/mSLA phù hợp với các mẫu resin nhỏ, có nhiều chi tiết và cần lặp lại ổn định. Martrix520 với màn hình 13.6 inch 7K, pixel size 50 μm và build volume 298 × 165 × 320 mm cho phép xưởng in nhiều mẫu nhỏ trong cùng một batch, hoặc xử lý các mẫu có kích thước lớn hơn Martrix190.
Với ứng dụng trang sức, máy chỉ là một phần. Resin castable và quy trình burnout mới là yếu tố quyết định mẫu có đúc thành công hay không. Vì vậy, Vinnotek thường tư vấn đồng thời cả máy, resin, support, rửa mẫu, curing và quy trình phối hợp với xưởng đúc.

6. Hệ sinh thái resin cho máy LCD/mSLA
Chọn resin đúng quan trọng không kém chọn máy. Cùng một máy, nếu dùng sai resin, chi tiết có thể không đạt bề mặt, độ bền, độ trong, độ chính xác hoặc tiêu chuẩn sử dụng.
Vinnotek thường tư vấn hai nhóm resin chính cho hệ thống LCD/mSLA:
6.1. Standard resin và water-washable resin
Nhóm này phù hợp với R&D, mẫu kiểm tra form, mô hình demo và prototype thẩm mỹ. Water-washable resin giúp giảm phụ thuộc vào IPA trong một số quy trình, phù hợp với môi trường lab hoặc văn phòng kỹ thuật muốn đơn giản hóa bước rửa mẫu.
Tuy nhiên, dù là water-washable, doanh nghiệp vẫn cần quy trình xử lý nước rửa và resin dư đúng cách. Không nên xem đây là vật liệu “rửa xong đổ bỏ như nước thường”.

6.2. Dental resin và resin chuyên dụng
Dental resin dùng cho nha khoa cần được chọn theo đúng ứng dụng: model, surgical guide, splint, tray, temporary crown hoặc aligner workflow. Mỗi ứng dụng có yêu cầu khác nhau về độ bền, độ ổn định, tương thích sinh học và quy trình curing.
Với các ứng dụng tiếp xúc với bệnh nhân, Vinnotek khuyến nghị doanh nghiệp kiểm tra chứng nhận vật liệu, hướng dẫn sử dụng của hãng resin và quy trình hậu xử lý trước khi đưa vào vận hành lâm sàng.
Trong resin printing, vật liệu và hậu xử lý quyết định chất lượng cuối cùng. Máy tốt chỉ tạo ra kết quả ổn định khi resin, thông số in, wash và cure được kiểm soát cùng nhau.

Tìm hiểu thêm: In 3D LCD và những ưu điểm của công nghệ này trong quá trình tạo mẫu.
7. Vì sao chọn Vinnotek làm đối tác triển khai máy in 3D LCD/mSLA?
Việc chọn đúng máy LCD/mSLA không chỉ nằm ở độ phân giải màn hình hay kích thước vùng in. Doanh nghiệp còn cần đánh giá workflow vận hành, vật liệu resin, hậu xử lý và khả năng mở rộng sản xuất trong thực tế.
Đây cũng là lý do nhiều phòng lab và đội R&D lựa chọn đơn vị có khả năng tư vấn ứng dụng và chuyển giao quy trình đồng bộ thay vì chỉ bán thiết bị đơn lẻ.
7.1. Tư vấn theo ứng dụng, không bán máy theo thông số
Vinnotek không bắt đầu bằng việc hỏi khách muốn mua Martrix190 hay Martrix520. Chúng tôi bắt đầu từ bài toán thật: mỗi ngày cần in bao nhiêu mẫu, kích thước mẫu thế nào, dùng resin gì, có yêu cầu nha khoa hay chỉ R&D, và đội vận hành hiện có kinh nghiệm resin printing hay chưa.
Cách tư vấn này giúp doanh nghiệp tránh mua máy quá nhỏ dẫn đến thiếu năng suất, hoặc mua máy quá lớn nhưng không khai thác hết công suất.

7.2. Hỗ trợ benchmark trước khi đầu tư
Với máy LCD/mSLA, benchmark rất quan trọng. Một file thật sẽ cho thấy rõ thời gian in, số lượng mẫu/batch, độ sắc nét, bề mặt, mức độ dễ tháo support và quy trình hậu xử lý.
Vinnotek có thể hỗ trợ khách hàng đánh giá file, chọn resin và in thử mẫu để có dữ liệu thực tế trước khi đầu tư.

7.3. Chuyển giao quy trình wash/cure
In resin không kết thúc ở bước lấy mẫu khỏi bàn in. Chi tiết cần được rửa sạch resin dư và UV curing đúng thông số. Nếu làm sai, chi tiết có thể dính bề mặt, giòn, biến màu hoặc không đạt cơ tính mong muốn.
Vinnotek hỗ trợ xây dựng quy trình hậu xử lý phù hợp với từng resin, đồng thời hướng dẫn an toàn hóa chất cho người vận hành.

8. Câu Hỏi Thường Gặp Về Máy In 3D LCD/mSLA
Trong quá trình tìm hiểu máy in 3D LCD/mSLA, nhiều doanh nghiệp thường băn khoăn về độ ổn định khi vận hành liên tục, tuổi thọ màn hình LCD, khả năng ứng dụng cho nha khoa hoặc sự khác biệt giữa máy chuyên nghiệp và máy hobby.
Dưới đây là những câu hỏi Vinnotek nhận được nhiều nhất khi tư vấn và triển khai hệ thống resin printing cho khách hàng.
- Máy in 3D LCD/mSLA khác gì máy resin hobby?
Máy LCD/mSLA chuyên nghiệp khác máy hobby ở độ ổn định ánh sáng, chất lượng cơ khí, độ đồng đều trên build plate, phần mềm, khả năng vận hành liên tục và quy trình hỗ trợ kỹ thuật. Với phòng lab hoặc R&D, sự ổn định giữa các batch quan trọng hơn việc máy có in được một mẫu đẹp trong điều kiện lý tưởng.
- Martrix190 và Martrix520 khác nhau ở đâu?
Martrix190 phù hợp với lab nhỏ và vừa nhờ build volume 192 × 120 × 280 mm, màn hình monochrome 4K và pixel size 50 μm. Martrix520 có build volume lớn hơn 298 × 165 × 320 mm, màn hình monochrome 7K, tốc độ in đến 90 mm/h và pixel size 50 μm, phù hợp hơn với đơn vị cần throughput cao hơn.
- LCD/mSLA có phù hợp với nha khoa không?
Có. LCD/mSLA phù hợp với nhiều workflow nha khoa như model, aligner model, tray hoặc surgical guide nếu dùng đúng resin và quy trình hậu xử lý. Với ứng dụng tiếp xúc bệnh nhân, cần chọn vật liệu có chứng nhận phù hợp.
- Màn hình LCD có phải thay không?
Có. Màn hình LCD là linh kiện tiêu hao theo thời gian. Tuổi thọ thực tế phụ thuộc vào dòng máy, cường độ sử dụng, cài đặt exposure, tản nhiệt và điều kiện vận hành. Doanh nghiệp nên tính chi phí thay màn hình vào tổng chi phí vận hành, thay vì chỉ nhìn giá máy ban đầu.
- Vinnotek có hỗ trợ in benchmark không?
Có. Vinnotek khuyến khích doanh nghiệp gửi file thật để in benchmark. Từ đó, chúng tôi tư vấn model máy, resin, thời gian in, chi phí dự kiến và quy trình hậu xử lý phù hợp.
Kết Luận
Máy in 3D LCD/mSLA là lựa chọn hiệu quả cho phòng lab nha khoa, đội R&D và doanh nghiệp cần chi tiết resin nhỏ đến trung bình với tốc độ nhanh, bề mặt mịn và chi phí vận hành hợp lý.
Nếu doanh nghiệp cần năng suất vừa phải, không gian máy gọn và chi phí đầu tư dễ tiếp cận, UnionTech Martrix190 là lựa chọn đáng cân nhắc. Nếu cần build volume lớn hơn và throughput cao hơn, UnionTech Martrix520 phù hợp hơn nhờ màn hình 7K, vùng in lớn và tốc độ in cao hơn.
Tuy nhiên, đầu tư LCD/mSLA không nên chỉ nhìn vào độ phân giải 4K hay 7K. Doanh nghiệp cần đánh giá pixel size, vật liệu resin, số lượng mẫu mỗi batch, quy trình wash/cure và tổng chi phí vận hành.
Vinnotek có thể đồng hành từ bước đánh giá file, chọn resin, in benchmark đến chuyển giao quy trình vận hành tại lab hoặc nhà máy.

