Vinnotek tổng hợp bài viết này dành cho kỹ sư, bộ phận mua hàng, phòng R&D, xưởng cơ khí chính xác và doanh nghiệp sản xuất đang cân nhắc bước đầu tiên vào metal additive manufacturing.
Bài viết so sánh trực tiếp Raise3D MetalFuse và Nikon SLM 280, hai hướng tiếp cận metal AM ở hai mức chi phí, hạ tầng, vật liệu và cơ tính khác nhau. Mục tiêu là giúp doanh nghiệp chọn đúng giải pháp theo ứng dụng thực tế, ngân sách đầu tư và mức độ sẵn sàng triển khai.
1. Metal AM Không Phải Chỉ Có Một Con Đường
So sánh Raise3D MetalFuse và Nikon SLM 280 không nên hiểu là so sánh máy nào tốt hơn. Đây là hai cách tiếp cận khác nhau trong metal AM, phù hợp với hai nhóm nhu cầu khác nhau.
Raise3D MetalFuse là hướng tiếp cận gián tiếp. Doanh nghiệp in chi tiết ban đầu bằng công nghệ FFF với filament chứa khoảng 80 đến 90% bột kim loại. Sau đó, chi tiết trải qua hai bước debind và sinter để tạo thành chi tiết kim loại hoàn chỉnh.
Ưu điểm lớn nhất của hướng đi này là chi phí đầu tư thấp hơn, vận hành đơn giản hơn và dễ tiếp cận hơn với doanh nghiệp vừa và nhỏ, phòng R&D hoặc đơn vị muốn thử nghiệm metal AM trước khi đầu tư lớn.
Nikon SLM 280 là hướng tiếp cận trực tiếp bằng công nghệ SLM. Laser nấu chảy bột kim loại theo từng lớp trong môi trường argon, tạo ra chi tiết kim loại có mật độ trên 99.5%, cơ tính cao và phù hợp với các ứng dụng công nghiệp yêu cầu nghiêm ngặt.
Hướng đi này cần ngân sách đầu tư cao hơn và hạ tầng vận hành phức tạp hơn. Đổi lại, doanh nghiệp có thể sản xuất chi tiết bằng nhiều vật liệu hơn, đạt mật độ cao hơn và đáp ứng các yêu cầu kỹ thuật khắt khe hơn trong ngành hàng không, y tế, ô tô và tooling chuyên nghiệp.
Vinnotek phân phối cả Raise3D MetalFuse và Nikon SLM Solutions tại Việt Nam. Vì vậy, bài viết này tập trung vào việc giúp doanh nghiệp xác định con đường phù hợp nhất với bài toán hiện tại, thay vì chỉ chọn theo cấu hình máy.

2. So Sánh Thông Số Kỹ Thuật Raise3D MetalFuse Và Nikon SLM 280
| Tiêu chí | Raise3D MetalFuse | Nikon SLM 280 2.0 |
| Công nghệ | Metal FFF gián tiếp, gồm in, debind, sinter | SLM trực tiếp, Laser Powder Bed Fusion |
| Build volume lý thuyết | 300 × 300 × 300 mm với Forge1 | 280 × 280 × 365 mm |
| Build volume thực tế đáng tin cậy | Khoảng 180 × 90 × 80 mm sau sintering | 280 × 280 × 365 mm |
| Mật độ chi tiết | 97 đến 98.95% wrought density | Trên 99.5% |
| Shrinkage | Khoảng 15 đến 20%, được phần mềm bù trừ | Không đáng kể |
| Vật liệu | Ultrafuse 316L, Ultrafuse 17-4PH | 316L, 17-4PH, Ti-6Al-4V, AlSi10Mg, Inconel, CoCr và nhiều vật liệu khác |
| Laser | Không có | 1 đến 2 fiber laser 700W |
| Thời gian hoàn thiện chi tiết | In 6 đến 12 giờ, debind 4 đến 12 giờ, sinter 10 đến 24 giờ, tổng khoảng 20 đến 48 giờ | In 6 đến 24 giờ, sau đó xử lý hậu kỳ |
| Xử lý hậu kỳ | Bắt buộc debind và sinter | Gỡ support, xử lý nhiệt tùy ứng dụng |
| Xử lý bột kim loại | Không cần, dùng filament | Cần xử lý bột kim loại và khí argon |
| Hạ tầng vận hành | Điện tiêu chuẩn, oxalic acid, argon quy mô nhỏ | Argon lưu lượng lớn, hệ thống quản lý bột kim loại |
| Chi phí đầu tư | Thấp hơn đáng kể | Cao hơn đáng kể |
| Ứng dụng phù hợp | Jig, fixture, spare part nhỏ, R&D metal AM | End-use part, hàng không, y tế, tooling chuyên nghiệp |
Từ bảng so sánh trên, có thể thấy MetalFuse phù hợp với doanh nghiệp cần bước vào metal AM với chi phí thấp hơn. Trong khi đó, SLM 280 phù hợp với doanh nghiệp cần cơ tính cao, mật độ gần tuyệt đối, vật liệu đặc biệt và kích thước chi tiết lớn hơn.
3. Raise3D MetalFuse Phù Hợp Khi Nào?
Raise3D MetalFuse phù hợp khi doanh nghiệp muốn triển khai metal AM với rủi ro tài chính thấp nhất, trong khi ứng dụng chưa đòi hỏi vật liệu đặc biệt hoặc cơ tính ở mức gần tuyệt đối.
Đây là lựa chọn thực tế cho các đơn vị cần sản xuất jig, fixture, spare part nhỏ, tooling 17-4PH, chi tiết thử nghiệm bằng kim loại hoặc muốn xây dựng năng lực metal AM nội bộ trước khi đầu tư hệ thống SLM công nghiệp.
3.1. Ưu Điểm Thực Tế Của MetalFuse
Ưu điểm đầu tiên của MetalFuse là chi phí sở hữu thấp. So với hệ thống SLM, MetalFuse có chi phí mua ban đầu thấp hơn, tiêu thụ ít năng lượng hơn và phù hợp hơn với môi trường sản xuất quy mô nhỏ.
Doanh nghiệp không cần đầu tư hệ thống quản lý bột kim loại, không cần hạ tầng argon lưu lượng lớn và không cần xây dựng quy trình an toàn phức tạp như khi vận hành bột kim loại mịn.
Ưu điểm thứ hai là dễ vận hành. Quy trình dùng filament quen thuộc hơn với kỹ sư đã từng sử dụng FDM hoặc FFF. Thay vì xử lý bột kim loại trực tiếp, kỹ sư làm việc với filament kim loại, sau đó chuyển chi tiết sang quy trình debind và sinter.
Phần mềm ideaMaker Metal hỗ trợ tính toán shrinkage compensation tự động. Điều này giúp giảm rào cản kỹ thuật cho doanh nghiệp chưa có nhiều kinh nghiệm với thông số công nghệ SLM.
Ưu điểm thứ ba là khả năng mở rộng linh hoạt. Một hệ thống D200-E và S200-C có thể ghép với nhiều máy Forge1. Khi cần tăng sản lượng, doanh nghiệp có thể bổ sung thêm máy in thay vì phải đầu tư ngay một hệ thống lớn hơn.
Ưu điểm thứ tư là cơ tính đủ tốt cho nhiều ứng dụng thực tế. Với mật độ đạt khoảng 97% wrought density, MetalFuse có thể đáp ứng nhiều bài toán như jig, fixture, spare part, tooling nhỏ và các chi tiết không chịu tải cực cao.
Một ví dụ đáng chú ý là WKW.automotive đã sản xuất functional deep drawing tool bằng 17-4PH MetalFuse để phục vụ prototype OEM. Case study này xác nhận MetalFuse có thể đáp ứng yêu cầu cơ tính thực tế cho một số ứng dụng tooling trong ngành ô tô.
3.2. Giới Hạn Cần Biết Của MetalFuse
Dù có lợi thế lớn về chi phí và khả năng tiếp cận, MetalFuse vẫn có một số giới hạn kỹ thuật mà doanh nghiệp cần nắm rõ trước khi đầu tư.
Giới hạn đầu tiên là build volume thực tế. Dù máy Forge1 có build volume lý thuyết 300 × 300 × 300 mm, kích thước chi tiết đáng tin cậy sau sintering thường nên nằm trong khoảng 180 × 90 × 80 mm. Với chi tiết lớn hơn, rủi ro cong vênh hoặc hư hại trong quá trình sintering sẽ tăng lên.
Giới hạn thứ hai là shrinkage khoảng 15 đến 20%. Dù phần mềm có thể hỗ trợ bù trừ, kỹ sư vẫn cần hiểu đặc tính co ngót của vật liệu và quy trình để thiết kế chi tiết phù hợp.
Giới hạn thứ ba là vật liệu còn hạn chế. MetalFuse hiện phù hợp nhất với 316L và 17-4PH. Nếu ứng dụng cần titanium, Inconel, aluminum, CoCr hoặc các hợp kim đặc biệt khác, doanh nghiệp nên cân nhắc SLM 280.
Giới hạn thứ tư là thời gian hoàn thiện tổng thể. Một chi tiết hoàn chỉnh cần trải qua in, debind và sinter, với tổng thời gian thường khoảng 20 đến 48 giờ. Đây vẫn là lợi thế so với nhiều quy trình truyền thống, nhưng không phải quy trình in xong là có chi tiết kim loại ngay.

Tìm hiểu dòng máy: máy in 3D Raise3D MetalFuse với hệ thống sản xuất kim loại dành cho các nhu cầu chế tạo chi tiết.
4. Nikon SLM 280 Phù Hợp Khi Nào?
Nikon SLM 280 là lựa chọn phù hợp khi doanh nghiệp cần cơ tính kim loại cao, mật độ gần tuyệt đối, vật liệu đa dạng và kích thước chi tiết vượt qua giới hạn của MetalFuse.
Đây là hệ thống phù hợp cho các ứng dụng end-use part, chi tiết chịu tải, linh kiện hàng không, thiết bị y tế, tooling chuyên nghiệp và các chi tiết yêu cầu tiêu chuẩn chất lượng cao.
4.1. Ưu Điểm Quyết Định Của SLM 280
Ưu điểm lớn nhất của SLM 280 là mật độ chi tiết trên 99.5%. Với công nghệ Laser Powder Bed Fusion, chi tiết có độ đặc rất cao, ít lỗ rỗng và cơ tính phù hợp với các ứng dụng chịu tải.
Đây là yêu cầu quan trọng đối với các ngành như hàng không, thiết bị y tế, năng lượng, motorsport và tooling công nghiệp, nơi chi tiết phải đáp ứng tiêu chuẩn nghiêm ngặt về độ bền, độ ổn định và khả năng lặp lại.
Ưu điểm thứ hai là vật liệu đa dạng. Nikon SLM 280 có thể xử lý nhiều loại vật liệu kim loại công nghiệp như:
- Ti-6Al-4V
- Inconel 718
- Inconel 625
- AlSi10Mg
- CoCr
- 316L
- 17-4PH
- Maraging steel
- Copper
Danh mục vật liệu này giúp SLM 280 đáp ứng nhiều ngành khác nhau, từ ô tô, hàng không, y tế đến tooling và năng lượng.
Ưu điểm thứ ba là build volume thực tế lớn. Với kích thước 280 × 280 × 365 mm, SLM 280 có thể in các chi tiết lớn hơn đáng kể so với giới hạn đáng tin cậy của MetalFuse sau sintering. Do không có bước sintering gây co ngót lớn, hệ thống cũng giảm rủi ro biến dạng ở các chi tiết kích thước lớn.
Ưu điểm thứ tư là tùy chọn dual laser 700W. Cấu hình này có thể tăng build rate khoảng 80% so với single laser, giúp cải thiện năng suất cho sản xuất lô nhỏ và các ứng dụng công nghiệp chuyên nghiệp.
4.2. Những Điểm Cần Lưu Ý Khi Đầu Tư SLM 280
So với MetalFuse, SLM 280 yêu cầu hạ tầng phức tạp hơn. Doanh nghiệp cần chuẩn bị môi trường vận hành với argon lưu lượng lớn, hệ thống xử lý bột kim loại, quy trình an toàn và đào tạo nhân sự.
Chi phí đầu tư ban đầu của SLM 280 cũng cao hơn đáng kể. Ngoài chi phí máy, doanh nghiệp cần tính đến hệ thống phụ trợ, vận hành, bảo trì, nhân sự kỹ thuật và xử lý hậu kỳ.
Bên cạnh đó, để khai thác tốt SLM 280, doanh nghiệp cần kỹ sư có hiểu biết về thông số công nghệ SLM, bao gồm công suất laser, tốc độ quét, khoảng cách đường quét, độ dày lớp in, chiến lược support và xử lý nhiệt.
Vì vậy, SLM 280 phù hợp nhất với doanh nghiệp đã có bài toán ứng dụng rõ ràng, sản lượng đủ lớn hoặc yêu cầu kỹ thuật đủ cao để justify khoản đầu tư.

Khám phá thiết bị: máy in 3D Nikon SLM 280 hướng đến các ứng dụng sản xuất kim loại với nhiều cấu hình laser.
5. Case Study MetalFuse: WKW.automotive Deep Drawing Tool
Một case study đáng chú ý của Raise3D MetalFuse là ứng dụng sản xuất functional pre serial deep drawing tool từ Ultrafuse 17-4PH.
WKW.automotive đã sử dụng MetalFuse để sản xuất tool phục vụ quá trình form aluminum prototype parts theo OEM tolerances. Kết quả ghi nhận là giảm đáng kể lead time, chi phí và số bước gia công so với tooling CNC truyền thống.
Điểm quan trọng của case study này là tool được in bằng 17-4PH MetalFuse đủ cứng để form aluminum sheet. Điều này xác nhận MetalFuse không chỉ dùng cho prototype hình dáng, mà có thể đáp ứng một số ứng dụng functional tooling thực tế.
Với các doanh nghiệp automotive tier 2 hoặc tier 3, nơi sản lượng nhỏ, thay đổi thiết kế nhanh và tốc độ phát triển prototype là ưu tiên hàng đầu, MetalFuse có thể là một bước đi hợp lý để đưa metal AM vào quy trình nội bộ.

6. Case Study Nikon SLM 280: CellCore IN718 Thrust Chamber
Ở nhóm ứng dụng yêu cầu cao hơn, Nikon SLM 280 đã được sử dụng để in monolithic thrust chamber bằng Inconel 718.
Chi tiết này được in với layer thickness 30μm và thời gian build khoảng 3 ngày 5 giờ. Điểm nổi bật là chi tiết tích hợp internal cooling lattice structure trong một lần in, giúp rút ngắn thời gian sản xuất từ nhiều tháng xuống còn vài ngày.
Đây là dạng hình học phức tạp mà công nghệ truyền thống rất khó hoặc tốn nhiều công đoạn để sản xuất. Với SLM 280, các cấu trúc kênh làm mát bên trong, lattice và hình học tối ưu theo chức năng có thể được tạo trực tiếp trong một lần build.
Ý nghĩa của case study này rất rõ: SLM 280 xử lý được Inconel 718 và các geometry phức tạp ở cấp độ hàng không. Đây là nhóm ứng dụng mà MetalFuse không thể thay thế, cả về vật liệu, mật độ chi tiết lẫn yêu cầu cơ tính.

Góc nhìn so sánh:
- so sánh Raise3D MetalFuse vs RMF500 để thấy rõ sự khác biệt giữa hai hệ thống theo cấu hình và định hướng sử dụng.
- so sánh Nikon SLM 280 vs SLM 500 giúp làm rõ điểm khác nhau giữa hai dòng máy Nikon SLM Solutions.
7. Framework Ra Quyết Định: Doanh Nghiệp Phù Hợp Với MetalFuse Hay SLM 280?
Để chọn đúng con đường vào metal AM, doanh nghiệp có thể bắt đầu từ ba câu hỏi chính: vật liệu, kích thước chi tiết và yêu cầu cơ tính.
Câu hỏi 1. Bạn cần vật liệu gì?
Nếu ứng dụng chỉ cần 316L hoặc 17-4PH, MetalFuse đã có thể đáp ứng nhiều bài toán thực tế.
Nếu doanh nghiệp cần titanium, Inconel, aluminum, CoCr, maraging steel hoặc các hợp kim đặc biệt khác, Nikon SLM 280 là lựa chọn phù hợp hơn.
Câu hỏi 2. Chi tiết có kích thước bao nhiêu?
Nếu chi tiết nhỏ, đặc biệt là dưới khoảng 100 mm mỗi chiều, MetalFuse là lựa chọn đáng cân nhắc nhờ chi phí thấp hơn và quy trình đơn giản hơn.
Nếu chi tiết lớn hơn, đặc biệt cần vượt qua giới hạn đáng tin cậy sau sintering của MetalFuse, SLM 280 phù hợp hơn nhờ build volume 280 × 280 × 365 mm.
Câu hỏi 3. Chi tiết cần cơ tính ở mức nào?
Nếu ứng dụng là jig, fixture, spare part, tooling đơn giản hoặc chi tiết không chịu tải cực cao, mật độ khoảng 97% của MetalFuse có thể đủ.
Nếu ứng dụng thuộc nhóm hàng không, y tế, chi tiết chịu tải hoặc cần mật độ trên 99.5%, doanh nghiệp nên chọn SLM 280.
| Nhu cầu | MetalFuse | SLM 280 |
| Budget hạn chế, muốn thử metal AM | Rất phù hợp | Có thể quá lớn ở giai đoạn đầu |
| Jig và fixture 316L nhỏ | Rất phù hợp | Phù hợp nhưng chi phí cao hơn |
| Tooling 17-4PH | Phù hợp | Phù hợp |
| Chi tiết trên 150 mm | Không tối ưu | Rất phù hợp |
| Titanium hoặc Inconel | Không phù hợp | Rất phù hợp |
| Hàng không hoặc y tế | Không tối ưu | Rất phù hợp |
| R&D metal AM nội bộ | Rất phù hợp | Phù hợp nếu có ngân sách và đội ngũ |
| Sản xuất ổn định | Phù hợp với chi tiết nhỏ 316L hoặc 17-4PH | Rất phù hợp cho end-use part và vật liệu đặc biệt |
8. Con Đường Hai Bước: MetalFuse Trước, SLM Sau
Với nhiều doanh nghiệp, câu trả lời không nhất thiết là chọn MetalFuse hoặc SLM 280 ngay từ đầu. Một chiến lược thực tế hơn là đi theo con đường hai bước.
Doanh nghiệp có thể bắt đầu với Raise3D MetalFuse để xây dựng năng lực metal AM nội bộ. Giai đoạn này giúp đội ngũ kỹ sư làm quen với DfAM, xác định ứng dụng phù hợp, thử nghiệm vật liệu kim loại, đánh giá ROI và thuyết phục ban lãnh đạo bằng các case ứng dụng thực tế.
Khi sản lượng tăng, yêu cầu vật liệu mở rộng hoặc ứng dụng tiến lên nhóm end-use part, doanh nghiệp có thể scale lên Nikon SLM 280 với nền tảng kỹ thuật đã được xây dựng từ trước.
Điểm quan trọng là MetalFuse không phải giải pháp tạm thời rồi bị thay thế hoàn toàn. Ngay cả khi doanh nghiệp đã đầu tư SLM 280, MetalFuse vẫn có vai trò riêng trong sản xuất.
Các chi tiết như jig, fixture, spare part nhỏ, tooling 316L hoặc 17-4PH vẫn có thể tiếp tục chạy trên MetalFuse với chi phí vật liệu và chi phí vận hành thấp hơn. Trong khi đó, SLM 280 phụ trách các chi tiết end-use, vật liệu đặc biệt, kích thước lớn và ứng dụng yêu cầu cơ tính cao.
Đây là mô hình phân tầng hợp lý: MetalFuse cho chi tiết nhỏ và chi phí tối ưu, SLM 280 cho chi tiết phức tạp, vật liệu đặc biệt và tiêu chuẩn công nghiệp cao.
9. Vinnotek: Đối Tác Phân Phối Chính Thức Raise3D Và Nikon SLM Tại Việt Nam
Vinnotek là đơn vị phân phối chính thức Raise3D và Nikon SLM Solutions tại Việt Nam, cung cấp tư vấn dựa trên ứng dụng thực tế, ngân sách đầu tư và mức độ sẵn sàng triển khai của từng doanh nghiệp.
Với bài toán metal additive manufacturing, Vinnotek không tư vấn theo hướng một máy phù hợp cho mọi nhu cầu. Thay vào đó, đội ngũ kỹ thuật sẽ phân tích theo các yếu tố:
- Vật liệu cần sử dụng
- Kích thước chi tiết
- Mức độ chịu tải
- Yêu cầu cơ tính
- Sản lượng dự kiến
- Hạ tầng vận hành hiện có
- Ngân sách đầu tư ban đầu
- Mục tiêu R&D hay sản xuất thực tế
Đối với Raise3D MetalFuse, Vinnotek cung cấp Forge1 cho quy trình in filament kim loại, D200-E cho debinding, S200-C cho sintering, Ultrafuse 316L, Ultrafuse 17-4PH và hỗ trợ tối ưu quy trình từ thiết kế, bù trừ shrinkage đến xử lý sau in.
Đối với Nikon SLM 280, Vinnotek hỗ trợ tư vấn cấu hình máy, bột kim loại Ti-6Al-4V, Inconel 718, AlSi10Mg, 316L và các vật liệu khác. Đồng thời, Vinnotek hỗ trợ tối ưu thông số công nghệ, tư vấn hạ tầng argon, quy trình xử lý bột kim loại, đào tạo vận hành và hỗ trợ kỹ thuật tại Việt Nam.
Tư vấn chọn MetalFuse hay SLM 280 theo ứng dụng và ngân sách cụ thể: miễn phí
In thử sample để so sánh cùng geometry trên MetalFuse và SLM 280
Nhận bảng so sánh kỹ thuật đầy đủ MetalFuse vs SLM 280

Kết Luận
Raise3D MetalFuse vs Nikon SLM 280 không phải là câu hỏi máy nào tốt hơn. Câu hỏi đúng hơn là: con đường metal AM nào phù hợp với doanh nghiệp của bạn ở thời điểm hiện tại?
Raise3D MetalFuse phù hợp với doanh nghiệp có ngân sách hạn chế, cần bước đầu vào metal AM, sử dụng chủ yếu 316L hoặc 17-4PH, sản xuất chi tiết nhỏ dưới 150 mm, jig, fixture, spare part hoặc tooling không chịu tải cực cao. Đây là lựa chọn giúp giảm rủi ro tài chính và xây dựng năng lực metal AM nội bộ một cách thực tế.
Nikon SLM 280 phù hợp với doanh nghiệp cần mật độ chi tiết trên 99.5%, vật liệu đa dạng, cơ tính cao, build volume 280 × 280 × 365 mm và khả năng sản xuất các chi tiết end-use trong ngành hàng không, y tế, ô tô, năng lượng và tooling chuyên nghiệp.
MetalFuse là bước vào metal AM với chi phí tối ưu. SLM 280 là nền tảng metal AM công nghiệp cho các ứng dụng yêu cầu cao. Hai hệ thống không loại trừ nhau, mà có thể bổ sung cho nhau trong một chiến lược triển khai dài hạn.
Với danh mục giải pháp gồm Raise3D MetalFuse và Nikon SLM 280, Vinnotek có thể đồng hành cùng doanh nghiệp từ giai đoạn thử nghiệm metal AM đầu tiên đến khi mở rộng lên sản xuất bằng công nghệ SLM chuyên nghiệp.
